Giải bài tập Toán lớp 3: Luyện tập
LUYỆN TẬP Tính: 85 108 + "b _« 72 75 367 487 + 120 +302 367 + 120 487 367 + 120 = 487 85 72 157 85 + 72 = 157 Đặt tính rồi tính: a) 367 + 125 487 + 130 +367 + 125 492 367 + 125 = 492 , 93 + 58 151 93+ 58 = 151 Giải 487 + 302 789 487 + 302 = 789 108 + __ 75 183 108 + 75 = 183. b) 93 + 58 168 + 503 Giải 487 + 130 617 487 + 130 = 617 168 + 503 671 168 + 503 = 671. Có 125/ Có 135/ 310 + 40 = 150 + 250 = 450 - 150 = a) 310 + 40 = 350 150 + 250 = 400 450 - 150 = 300 b) 400 + 50 = 305 + 45 = 515- 15 = Giải b) 400 + 50 = 450 305 + 45 = 350 515 - 15 = 500 100 - 50 = 950 - 50 = 515 - 415 = 100 - 50 = 50 950 - 50 = 900 515 - 415 = 100 5. Vẽ hình theo mẫu: Giải bài toán theo tóm tắt sau: Thùng thứ nhất có: 125 l dầu Thùng thứ hai có: 135 l dầu Cả hai thùng có: ... I dầu? Giải Cả hai thùng có số lít dầu là: 125 + 135 =. 260 (Z) Đáp số: 260 lít dầu. Tính nhẩm: ị V 4— j ị I— Ị j ị ■: