Giải bài tập Toán 4 Tiết 39: Luyện tập chung
TIẾT 39: LUYỆN TẬP CHUNG (TRANG 48 SGK) Bài 1: Tính rồi thử lại: a) 352669 + 27485 b) 48796 + 63584 80326 - 45719 10000 - 8989 Bài giải • 35269 + 27458 = 62727 80326 - 45719 = 34607 Thử lại: 62727 - 27458 = 35269 Thử lại: 34607 + 45719 = 80326 • 48796 + 63584 = 112380 • 10000 - 8989 = 1011 Thử lại: 112380 - 63584 = 48796 Thử lại: 1011 + 8989 = 10000 Bài 2: Tính giá trị của biểu thức: a) 570 - 225 - 167 + 67 b) 468 : 6 + 61 X 2 168 X 2 : 6 X 4 5000 - 5000 : (726 : 6 - 21) Bài giải • 570 - 225 - 167 + 67 = 345 - 167 + 67 = 178 + 67 = 245 • 168 X 2 : 6 X 4 = 336 : 6 X 4 = 56 X 4 = 224 • 468 : 6 + 61 X 2 = 78 + 122 = 200 • 5000 - 5000 : (726 : 6 - 21) = 5000 - 5000 : (121 - 21) = 5000 - 5000 : 100 = 5000 - 50 = 4950 Bài 3: Tính bằng cách tiện lợi nhất: a) 98 + 3 + 97 + 2 ■ b) 364 + 136 + 219 + 181 56 + 399 + 1 + 4 178 + 277 + 123 + 422 Bàỉ giải a) • 98 + 3 + 97 + 2 = (98 + 2) + (97 + 3) = 100 + 100 = 200 • 56 + 399 + 1 + 4 = (56 + 4) + (399 + 1) = 60 + 400 b) • 364 + 136 + 219 + 181 = (364 + 136) + (219 + 181) = 500 + 400 = 900 • 178 + 277 + 123 +422 = (178 + 422) + (277 + 123) = 600 + 400 = 1000 Bài 4: Hai thùng chứa được tất cả 600 l nước. Thùng bé chứa được ít hơn thùng to 120 l nước. Hỏi mỗi thùng chứa được bao nhiêu lít nước? Hướng dẫn: Học sinh tự tóm tắt vào vở hoặc vở nháp. Bài giải Hai lần số lít nước chứa trong thùng bé là: 600 - 120 = 480 (Z) Sô' lít nước chứa trong thùng bé là: 480 : 2 = 240 (/) Sô' lít nước chứa trong thùng to.là: 240 + 120 = 360 (/) Bài 5: Đáp số: 240 l và 360 l Anh hơn em 5 tuổi. Sau 5 năm, tuổi anh và tuổi em cộng lại được 25. Tính tuổi của mỗi người hiện nay. ? tuổi 5 tuổi Tóm tắt: ■ Tuổi em: Ị 25 Tuổi anh: f—— I 25 tuổi ? tuổi Bài giải Sau 5 năm tổng số tuổi của hai anh em tăng thêm là: 5 + 5 = 10 (tuổi) Tổng sô' tuổi của hai anh em hiện nay là: 25 - 10 = 15 (tuổi) Hai lần tuổi em hiện nay là: 15 - 5 = 10 (tuổi) Tuổi em hiện nay là: 10 : 2 = 5 (tuổi) Tuổi anh hiện nay là: 5 + 5 = 10 (tuổi) Đáp số: Anh 10 tuổi Em 5 tuổi Bài 6: Tìm X a) X X 2 = 10 a) X X 2 = 10 X = 10 : 2 X = 5 b) X : 6 - 5 Bài giải b) X : 6 = 5 X = 5 X 6 X - 30